Àrokò Gẹ́gẹ́ bí Ọ̀ nà Ìbánisọ̀rọ̀ Láàárín Àwọn Babaláwo
Àrokò jẹ́ ọ̀ nà ìbánisọ̀ rọ̀ nípa ṣíṣàmúlò àmì tàbí èdè awo. Ìran Yorùbá ò fẹ́ ràn láti máa fi gbogbo ẹnu sọ̀ rọ̀ , nítorí náà wọ́ n nífẹ̀ ẹ́ sí lílo èdè ìjìnlẹ̀ tàbí ohun tí ó ní ìtumọ̀ ìjìnlẹ̀ nínú àṣà wọn fún ìbánisọ̀ rọ̀ . Ọ̀pọ̀ lọpọ̀ onímọ̀ tí ṣiṣẹ́ lórí pàtàkì àrokò láàárín àwọn Yorùbá àmọ́ ọ...
Saved in:
Main Author: | |
---|---|
Format: | Article |
Language: | English |
Published: |
LibraryPress@UF
2021-12-01
|
Series: | Yoruba Studies Review |
Online Access: | https://ojs.test.flvc.org/ysr/article/view/130094 |
Tags: |
Add Tag
No Tags, Be the first to tag this record!
|
_version_ | 1825206113931362304 |
---|---|
author | Olúwaṣakin A. Kẹhìndé ́ |
author_facet | Olúwaṣakin A. Kẹhìndé ́ |
author_sort | Olúwaṣakin A. Kẹhìndé ́ |
collection | DOAJ |
description |
Àrokò jẹ́ ọ̀ nà ìbánisọ̀ rọ̀ nípa ṣíṣàmúlò àmì tàbí èdè awo. Ìran Yorùbá ò fẹ́ ràn láti máa fi gbogbo ẹnu sọ̀ rọ̀ , nítorí náà wọ́ n nífẹ̀ ẹ́ sí lílo èdè ìjìnlẹ̀ tàbí ohun tí ó ní ìtumọ̀ ìjìnlẹ̀ nínú àṣà wọn fún ìbánisọ̀ rọ̀ . Ọ̀pọ̀ lọpọ̀ onímọ̀ tí ṣiṣẹ́ lórí pàtàkì àrokò láàárín àwọn Yorùbá àmọ́ ọ̀ wọ́ já wọn ò tí dé ibi àrokò láààrín àwọn babaláwo. Pépà yìí ṣe àgbẹ́ yẹ̀ wò àrokò gẹ́ gẹ́ bíi ọ̀ nà ìbánisọ̀ rọ̀ láàárín àwọn babaláwo láwùjọ Yorùbá. Tíọ́ rì ìmọ̀ ìlò-àmi ni a gùnlé láti fi sọ ìtumọ̀ àwọn ohun èlò ìbánisọ̀ rọ̀ láàárín àwọn bábaláwo. Àwọn détà tí a lò ni a gbà lọ́ dọ̀ àwọn àṣàyàn babaláwo, èyí tí a sì ṣàtúpalẹ̀ wọn pẹ̀ lú tíọ́ rì àmúlò. Iṣẹ́ ìwádìí yìí sàlàyé díẹ̀ lára àwọn ohun ìpàrokò, yálà èyí tí o jẹ́ gbólóhùn tàbí èyí tí o jẹ́ ohun èlò àrídìmú tí àwọn babaláwo ń lò fún ìbánisọ̀ rọ̀ awo láàárín ara wọn pẹ̀ lú ọ̀ nà tí wọn ń gbà lò wọ́ n. Pépà yìí tan ìmọ́ lẹ̀ sí orísìírísìí ohun èlò ìpàrokò àti ọ̀ nà tí àwọn babaláwo ń gbà ṣàmúlò wọn fún ìbánisọ̀ rọ̀ láàárín ara wọn. Àpilẹ̀ kọ yìí fi hàn kedere pé ṣíṣe àmúlò àrokò láwùjọ le ṣe ìrànlọ́ wọ́ láti jẹ́ kí á ní àsírí àwọn ohun tí a kò fẹ́ jẹ́ kó hànde. Ó tún jẹ́ kí a mọ̀ pé, kò sí ẹgbẹ́ tàbí àwùjọ kan lábẹ́ àkóso bó ti wù kó rí tí kò ní ọ̀ nà ìbánisọ̀ rọ̀ alárokò láàárín ara wọn.
|
format | Article |
id | doaj-art-cfaaadbdb7f74a61bbe63ae3b596d7d4 |
institution | Kabale University |
issn | 2473-4713 2578-692X |
language | English |
publishDate | 2021-12-01 |
publisher | LibraryPress@UF |
record_format | Article |
series | Yoruba Studies Review |
spelling | doaj-art-cfaaadbdb7f74a61bbe63ae3b596d7d42025-02-07T13:45:04ZengLibraryPress@UFYoruba Studies Review2473-47132578-692X2021-12-0161Àrokò Gẹ́gẹ́ bí Ọ̀ nà Ìbánisọ̀rọ̀ Láàárín Àwọn Babaláwo Olúwaṣakin A. Kẹhìndé ́0University of Ibadan Àrokò jẹ́ ọ̀ nà ìbánisọ̀ rọ̀ nípa ṣíṣàmúlò àmì tàbí èdè awo. Ìran Yorùbá ò fẹ́ ràn láti máa fi gbogbo ẹnu sọ̀ rọ̀ , nítorí náà wọ́ n nífẹ̀ ẹ́ sí lílo èdè ìjìnlẹ̀ tàbí ohun tí ó ní ìtumọ̀ ìjìnlẹ̀ nínú àṣà wọn fún ìbánisọ̀ rọ̀ . Ọ̀pọ̀ lọpọ̀ onímọ̀ tí ṣiṣẹ́ lórí pàtàkì àrokò láàárín àwọn Yorùbá àmọ́ ọ̀ wọ́ já wọn ò tí dé ibi àrokò láààrín àwọn babaláwo. Pépà yìí ṣe àgbẹ́ yẹ̀ wò àrokò gẹ́ gẹ́ bíi ọ̀ nà ìbánisọ̀ rọ̀ láàárín àwọn babaláwo láwùjọ Yorùbá. Tíọ́ rì ìmọ̀ ìlò-àmi ni a gùnlé láti fi sọ ìtumọ̀ àwọn ohun èlò ìbánisọ̀ rọ̀ láàárín àwọn bábaláwo. Àwọn détà tí a lò ni a gbà lọ́ dọ̀ àwọn àṣàyàn babaláwo, èyí tí a sì ṣàtúpalẹ̀ wọn pẹ̀ lú tíọ́ rì àmúlò. Iṣẹ́ ìwádìí yìí sàlàyé díẹ̀ lára àwọn ohun ìpàrokò, yálà èyí tí o jẹ́ gbólóhùn tàbí èyí tí o jẹ́ ohun èlò àrídìmú tí àwọn babaláwo ń lò fún ìbánisọ̀ rọ̀ awo láàárín ara wọn pẹ̀ lú ọ̀ nà tí wọn ń gbà lò wọ́ n. Pépà yìí tan ìmọ́ lẹ̀ sí orísìírísìí ohun èlò ìpàrokò àti ọ̀ nà tí àwọn babaláwo ń gbà ṣàmúlò wọn fún ìbánisọ̀ rọ̀ láàárín ara wọn. Àpilẹ̀ kọ yìí fi hàn kedere pé ṣíṣe àmúlò àrokò láwùjọ le ṣe ìrànlọ́ wọ́ láti jẹ́ kí á ní àsírí àwọn ohun tí a kò fẹ́ jẹ́ kó hànde. Ó tún jẹ́ kí a mọ̀ pé, kò sí ẹgbẹ́ tàbí àwùjọ kan lábẹ́ àkóso bó ti wù kó rí tí kò ní ọ̀ nà ìbánisọ̀ rọ̀ alárokò láàárín ara wọn. https://ojs.test.flvc.org/ysr/article/view/130094 |
spellingShingle | Olúwaṣakin A. Kẹhìndé ́ Àrokò Gẹ́gẹ́ bí Ọ̀ nà Ìbánisọ̀rọ̀ Láàárín Àwọn Babaláwo Yoruba Studies Review |
title | Àrokò Gẹ́gẹ́ bí Ọ̀ nà Ìbánisọ̀rọ̀ Láàárín Àwọn Babaláwo |
title_full | Àrokò Gẹ́gẹ́ bí Ọ̀ nà Ìbánisọ̀rọ̀ Láàárín Àwọn Babaláwo |
title_fullStr | Àrokò Gẹ́gẹ́ bí Ọ̀ nà Ìbánisọ̀rọ̀ Láàárín Àwọn Babaláwo |
title_full_unstemmed | Àrokò Gẹ́gẹ́ bí Ọ̀ nà Ìbánisọ̀rọ̀ Láàárín Àwọn Babaláwo |
title_short | Àrokò Gẹ́gẹ́ bí Ọ̀ nà Ìbánisọ̀rọ̀ Láàárín Àwọn Babaláwo |
title_sort | aroko gege bi o na ibanisoro laaarin awon babalawo |
url | https://ojs.test.flvc.org/ysr/article/view/130094 |
work_keys_str_mv | AT oluwasakinakehinde arokogegebionaibanisorolaaarinawonbabalawo |